พิน เกษมศิริ ผู้หญิงตัวเล็กๆ ที่มีความคิดที่ยิ่งใหญ่ และความตั้งใจที่แน่วแน่ว่าอยากจะช่วยให้เด็กไทยได้รู้จักตัวเองมากขึ้น จึงได้ร่วมกับเพื่อนทำธุรกิจเพื่อสังคมในนาม CareerVisa Thailand เพื่อหวังจะช่วยสร้างแรงบันดาลใจและแรงผลักดันให้กับคนที่กำลังค้นหาตัวเอง ไปพร้อมๆ กับเสริมสร้างทักษะที่จำเป็นให้กับเด็ก ๆ
- คุณพิน เกษมศิริ สร้าง CareerVisa Thailand ขึ้นมาเพื่อช่วยสร้างแรงบันดาลใจ และแรงผลักดันให้เด็ก ๆ ที่กำลังค้นหาตัวเอง ไปพร้อม ๆ กับเสริมสร้างทักษะที่จำเป็นให้กับพวกเขา
- เธอเคยทำงานอยู่ในบริษัทเอเจนซีระดับท็อป 5 ของโลก และเคยเป็นที่ปรึกษาธุรกิจอยู่ในบริษัทที่เป็น 1 ใน 4 บริษัทด้านการตรวจสอบบัญชีและการให้บริการปรึกษาทางธุรกิจที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในโลก ก่อนที่จะตัดสินใจทิ้งโอกาสที่จะเติบโตในองค์กรขนาดใหญ่ เพราะว่าอยากจะทำงานที่ได้ช่วยแก้ปัญหาให้กับเด็ก ๆ และสังคม ผ่านการลงมือทำด้วยตัวเธอเอง
- ไอเดียในการทำ CareerVisa Thailand เกิดจากการที่เธอเห็นว่าเพื่อน ๆ หลายคนยังไม่รู้จักตัวเองทั้งที่มีความสามารถ ประกอบกับการที่เธอได้ไปเห็นว่าต่างประเทศมี Career Center ที่ช่วยให้คำปรึกษากับเด็ก ให้เขารู้จักตัวเอง เข้าใจตัวเอง และมีเป้าหมายมากขึ้น ซึ่งตอนนั้นในประเทศไทยยังไม่มีใครทำแบบนั้นอย่างจริงจัง
- เด็กหลายคนไม่รู้ว่าสิ่งที่ตัวเองเรียนมา เอาไปทำอะไรได้บ้าง ทำให้คุณพินจะรู้สึกดีทุกครั้งที่ได้เห็นประกายอะไรบางอย่างจากเด็กที่แสดงให้เห็นว่าเขาเข้าใจในสิ่งที่เธอกำลังสื่อสารออกไป
|
|
คุณพินจบการศึกษาจากคณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ และได้เป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนที่ University of California, Berkeley - Walter A. Haas School of Business รวมทั้งมีโอกาสได้ฝึกงาน และเข้าร่วมกิจกรรมและโครงการต่างๆ มากมาย ด้วยดีกรีการศึกษาและความสามารถที่โดดเด่น ทำให้ คุณพินมีโอกาสที่จะได้ทำงานในบริษัทชั้นนำจำนวนมาก แต่เธอเลือกทิ้งโอกาสที่จะเติบโตในบริษัทใหญ่ๆ มาทำงานที่เป็นประโยชน์ และช่วยแก้ปัญหาให้กับเด็กๆ และสังคม ผ่านการลงมือทำด้วยตัวเธอเอง
![](https://blog.jobthai.com/service/image/s3_ckf_images/1081/Pin CareerVisa/12973138_766222036847777_4798464955293864150_o.jpg)
จุดเปลี่ยนสำคัญที่ทำให้มาเป็นนักธุรกิจเพื่อสังคม
คุณพินมีโอกาสได้ทำงานในองค์กรชั้นนำมามากมาย โดยเริ่มต้นที่สายงานโฆษณา ในบริษัทเอเจนซี่ที่อยู่ในระดับท็อป 5 ของโลก แต่เมื่อเธอทำงานไปได้สักพัก เธอกลับรู้สึกว่าสิ่งที่เธอกำลังทำนั้น ขัดกับคุณค่าของตัวเธอเอง เธอจึงเปลี่ยนสายงานมาเป็นที่ปรึกษาธุรกิจ ในบริษัทที่เป็น 1 ใน 4 บริษัทด้านการตรวจสอบบัญชีและการให้บริการปรึกษาทางธุรกิจที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในโลก สิ่งที่เธอทำคือการวางแผนกลยุทธ์ ทั้งทางด้านเศรษฐกิจ สังคม และสิ่งแวดล้อม ให้บริษัทที่มารับคำปรึกษา สามารถก้าวผ่านความเปลี่ยนแปลงต่างๆ และธุรกิจประสบความสำเร็จได้อย่างยั่งยืน
“พินทำสิ่งนี้เพราะรู้สึกว่าเราอยากเปลี่ยนธุรกิจ เราอยากทำให้ธุรกิจเข้าใจสังคม เข้าใจสิ่งแวดล้อม และเข้าใจตัวเองมากขึ้น แล้วถ้าเราแค่ไปพูดนำเสนอแล้วมันไม่เกิดผล จะทำไปทำไม ถ้าเราตั้งใจที่จะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลง แล้วเราต้องรอคนอีกสองพันคนในองค์กรเปลี่ยนแปลง นั่นคือสาเหตุที่มองหาไอเดียใหม่ ที่เราทำด้วยมือแล้วมันเกิดผลเลยได้ไหม”
ซึ่งในขณะนั้นเอง เป็นช่วงที่เธอพบว่าเพื่อนที่เคยเรียนด้วยกันสมัยมัธยมศึกษาและมหาวิทยาลัยหลายคนเปลี่ยนงานมาหลายงานแล้ว ทำให้เธอคิดว่า เพื่อนๆ เธอล้วนเป็นคนที่มีความสามารถ เป็นคนที่มีโอกาสที่จะได้รับการศึกษาที่ดีๆ แต่ยังขาดทักษะการรู้จักตนเอง ไม่รู้ว่าตัวเองอยากจะทำอะไรในชีวิต และไม่รู้ว่าสิ่งที่ทำอยู่นั้นทำไปทำไม
สิ่งที่เธอได้สัมผัสตอนมีโอกาสไปศึกษาต่อต่างประเทศ ที่แตกต่างไปจากระบบการศึกษาของประเทศไทยก็คือ Career Center ที่ทำให้การศึกษามีความน่าสนใจ ให้คำปรึกษากับเด็กให้ทำความเข้าใจ รู้จักตัวเอง และไม่จำเป็นต้องเรียนรู้อยู่เพียงแค่ในห้องเรียนเท่านั้น ทำให้เด็กที่จบไปมีเป้าหมายมากขึ้น ซึ่งในประเทศไทยยังไม่มีใครทำแบบนี้อย่างจริงจัง เธอเลยคิดว่า ในเมื่อสิ่งที่ควรจะมีมันยังไม่มี เธอก็ต้องทำมัน และสร้างมันให้เกิดด้วยตัวเอง
“ก็เริ่มคุยกับเพื่อนที่เป็น Co-Founder ด้วยกัน ซึ่งก็คือพลอย ว่าในเมื่อพลอยมีความสามารถในด้าน HR Consulting พินมีความสนใจในการที่จะช่วยให้คนเข้าใจตัวเองมากขึ้น เรามาทำสิ่งนี้เพื่อช่วยให้เด็กหาตัวเองเจอกันไหม” หลังจากนั้นCareerVisa Thailand จึงได้เกิดขึ้น และไม่นาน เธอก็ออกมาทำธุรกิจเพื่อสังคมอย่างเต็มตัวแบบในทุกวันนี้
![](https://blog.jobthai.com/service/image/s3_ckf_images/1081/Pin CareerVisa/13320494_791942594275721_594434576037255644_o.jpg)
คำพูดที่เธอมักจะบอกกับตัวเองเสมอ
“You miss 100 percent of the shots that you don't take.” คุณพินเปรียบการทำงานเหมือนกับการชู้ตบาสเก็ตบอล เธอมองว่าหากเราไม่กล้าที่จะทำ หรือลองเสี่ยงอะไรเลย เราก็จะไม่มีโอกาสที่จะพบกับความสำเร็จ แต่หากเรากล้าที่จะลองทำสิ่งต่างๆ ยิ่งทำมากเท่าไหร่ โอกาสที่จะสำเร็จ มันก็จะยิ่งมีมากขึ้น แม้จะต้องเจอกับปัญหา แต่อย่างน้อยก็จะได้ไม่ต้องมาเสียใจภายหลัง
สิ่งที่ทำให้เธอมีความสุขและยังอยากที่จะทำงานนี้ต่อไป
การได้ทำ CareerVisa ทำให้คุณพินพบว่าเด็กหลายคนไม่รู้ว่าสิ่งที่ตัวเองเรียนมานั้นเอาไปทำอะไรได้บ้าง และใบปริญญาที่ได้รับมานั้นมีคุณค่ากับตัวเองมากแค่ไหน ทำให้เธอรู้สึกดีทุกครั้งถ้าหากได้พูดคุยกับเด็กสักคนหนึ่ง แล้วได้เห็นประกายอะไรบางอย่างจากเด็กคนนั้น ที่แสดงออกว่าเขาเข้าใจในสิ่งที่เธอกำลังสื่อสารออกไป นอกจากนั้น เธอยังมีความสุขทุกครั้งที่ได้เล่าให้คนอื่นๆ ฟังถึงสิ่งเธอได้ทำ มันทำให้เธอได้กลับมาคิดว่า อะไรที่เธอเคยคิดว่ามันควรจะมี ในวันนี้มันมีแล้วด้วยการลงมือทำของเธอเอง
แรงบันดาลใจที่อยากส่งต่อ
“ถ้าเราตอบตัวเองได้ว่า Who you are? What you believe in? และ What you do? ถ้ารู้สามสิ่งนี้ก็จะทำให้ประสบความสำเร็จ และมีความสุขได้ในขณะเดียวกัน”
![](https://blog.jobthai.com/service/image/s3_ckf_images/1081/Pin CareerVisa/13346384_791927687610545_4779929284266028431_o.jpg)
สามคำถามที่คุณพินฝากทิ้งท้ายเอาไว้ เป็นคำถามที่เธออยากให้ทุกคนได้ถามกับตัวเอง เธอมองว่าทุกวันนี้คนเราวิ่งตามสิ่งต่างๆ จนไม่มีเวลาที่จะกลับมาคิดว่าเราเป็นใคร และเชื่อในอะไร เธอคิดว่าคนสมัยนี้เรียนหนังสือกันเยอะมาก มีความรู้มากมาย แต่การรู้จักตัวเองกลับยังน้อยอยู่ และพอเราไม่รู้จักตัวเองก็จะทำให้เราเอาแต่ทำตามคนอื่นเท่านั้น
JobThai มี Line
แล้วนะคะ
ติดตามสาระความรู้สำหรับคนทำงาน ที่ย่อยง่าย อ่านสนุก และพูดคุยทุกแง่มุมเกี่ยวกับการทำงานอย่างใกล้ชิดที่
![](https://blog.jobthai.com/service/image/s3_ckf_images/1081/Line@/Line@2.png)
![เพิ่มเพื่อน](https://scdn.line-apps.com/n/line_add_friends/btn/en.png)