JobThai Platform แพลตฟอร์มสำหรับการหางาน สมัครงาน หาคนออนไลน์ เป็นหนึ่งในบริการที่พัฒนาโดย THiNKNET ซึ่งใครที่มีโอกาสได้ใช้งาน JobThai ก็คงจะเห็นว่าช่วงที่ผ่านมา Application และ Website ของ JobThai มีการพัฒนาและเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ นอกจากดีไซน์จะใหม่แล้วก็ยังมีฟีเจอร์เจ๋ง ๆ เพิ่มขึ้นมากมาย แถมปลายปี 2019 ก็ได้รับรางวัล Influential Brands ประเภท Online Job Search จากผลโหวตของคน Gen Y มาอีกด้วย วันนี้เราก็เลยจะมาเล่าให้ฟังว่ากว่าที่ JobThai Platform ของเราจะออกมามีหน้าตาและฟีเจอร์แบบที่เห็นกันอยู่ตอนนี้นั้น ทีมพัฒนาของ THiNKNET เขาทำงานกันยังไง และมีอะไรที่น่าสนใจบ้าง
แต่ก่อนจะไปเจอกับทีมพัฒนาของเรา ไปดูกันก่อนดีกว่าว่าพี่เดือน COO และ Co-Founder ของ JobThai มีความเห็นยังไงกับรางวัลนี้
“ดีใจและภูมิใจค่ะ จริง ๆ 20 ปีที่เราทำ JobThai เราไม่ได้คาดหวังรางวัลอะไร เราแค่รู้สึกว่าอยากจะตั้งใจทำ Product ให้ออกมาดี ให้คนหางานและบริษัทที่กำลังหาคนใช้งานสะดวกมากขึ้น แต่พอมีคนเห็นความตั้งใจของเรา เราก็ดีใจ ขณะเดียวกันความท้าทายก็ตามมาด้วยเพราะมันไม่ใช่แค่เราจะต้องรักษาคุณภาพ แต่เราจะต้องทำให้ดีมากขึ้นไปอีก”
![](https://blog.jobthai.com/service/image/s3_ckf_images/2892/%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%20JobThai%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%8B%E0%B8%87%20%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%20JobThai%20Platform/%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99.png)
เมื่อถามว่าอะไรที่ทำให้ JobThai เป็น Platform ที่ครองใจทั้งคนหางานและบริษัทที่หาคน พี่เดือนก็บอกออกมาทันทีเลยว่า การไม่หยุดพัฒนา และรับฟังผู้ใช้งานเสมอ คือสิ่งที่เราให้ความสำคัญมาตลอด
“สำหรับจุดที่ทำให้เราโดดเด่นและครองใจผู้ใช้งานได้ ก็คือการที่เราไม่หยุดพัฒนา เช่น เราศึกษาและทำความเข้าใจน้อง ๆ Gen Y ว่าพวกเขาใช้เวลาอยู่กับ Application ต่าง ๆ ค่อนข้างมาก เราก็มุ่งเน้นที่จะพัฒนา Application ให้ออกมาเหมาะกับไลฟ์สไตล์คนกลุ่มนี้ ส่วนองค์กรหรือคนหางานกลุ่มอื่นที่ไม่ได้ใช้ Application เราก็มีการปรับเปลี่ยน Website ใหม่ เพื่อจะได้ตอบสนองความต้องการของเขาให้มากที่สุดนอกจากนั้นเราก็รับฟังเสียงของผู้ใช้งานเสมอไม่ว่าจะเป็นฝั่งคนหางานหรือฝั่งองค์กร เราจะเอา Feedback ที่ได้จากช่องทางต่าง ๆ มาพูดคุยกันอยู่ตลอด เพื่อจะได้พัฒนา JobThai ของเราให้ดีมากขึ้นไปเรื่อย ๆ”
COO และ Co-Founder ของ JobThai พูดออกมาเองขนาดนี้แล้ว งั้นเรามาดูกันต่อเลยว่า JobThai Platform ของเราตอนนี้มีการพัฒนาอะไรที่ใหม่หรือน่าสนใจบ้าง และทีมพัฒนาเขาทำงานกันยังไง ซึ่งเราก็ได้ไปนั่งคุยกับทีมที่เกี่ยวข้องทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น Developer, UX / UI Designer และ Site Reliability Engineer (SRE)
เปลี่ยนโฉม ปรับดีไซน์ใหม่ ให้ทันสมัยและใช้งานง่ายขึ้น
สิ่งที่เห็นได้ชัดเจนมาก ๆ ใน Mobile Application และ Website เวอร์ชันล่าสุดของ JobThai ก็คงหนีไม่พ้นเรื่องของดีไซน์ ที่ออกแบบมาให้ดูทันสมัยและใช้งานง่ายมากขึ้น โดยเฉพาะ Website ที่ไม่มีเค้าโครงเดิมเหลืออยู่เลย
![](https://blog.jobthai.com/service/image/s3_ckf_images/2892/%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%20JobThai%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%8B%E0%B8%87%20%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%20JobThai%20Platform/design2.png)
ซึ่งทีม Designer ที่ออกแบบ UX และ UI จะทำงานกันแบบ Lean Process คือทำเป็นรอบสั้น ๆ ค่อย ๆ ทำทีละเฟสแล้วรับ Feedback เพื่อเอามาปรับแก้ จะได้ไม่เสียเวลาทำไปยาว ๆ ทีเดียวแล้วต้องมารื้อใหม่
ทีม Designer ยังเล่าให้ฟังอีกด้วยว่ากว่าที่จะออกมาสวยงาม สะอาด และใช้งานง่ายแบบตอนนี้ เขาต้อง Research เยอะมาก หลังจากนั้นก็ค่อยดีไซน์ออกมาแล้วทำ Prototype เพื่อลองดูว่าจะใช้งานได้จริง ตามไอเดียที่คิดเอาไว้ไหม จากนั้นก็ต้องทำ Usability Test เพื่อทดสอบความเข้าใจและการใช้งาน รวมถึงการเก็บ Feedback จากการออกไปพบลูกค้า หรือจากทางทีม Customer Support เพื่อเอามาปรับอยู่ตลอดเวลาอีกด้วย เรียกได้ว่าต้องมั่นใจจริง ๆ ถึงจะยอมส่งให้ทีม Developer เอาไปพัฒนาต่อได้
JobThai Platform ใหม่ทั้งเทคโนโลยี และฟีเจอร์
ไม่ใช่แค่ดีไซน์เท่านั้นที่เปลี่ยน แต่เทคโนโลยีต่าง ๆ ที่ใช้ในการพัฒนา JobThai Platform ก็เปลี่ยนไปด้วย เช่น เรื่องของภาษาในการพัฒนาที่จากเดิมเป็น PHP ก็เปลี่ยนมาเป็น React แทน เพื่อให้เหมาะสมกับ JobThai Platform รูปแบบใหม่ และมีประสิทธิภาพมากขึ้น
![](https://blog.jobthai.com/service/image/s3_ckf_images/2892/%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%20JobThai%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%8B%E0%B8%87%20%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%20JobThai%20Platform/App1.png)
ทำให้ทีม Developer และทีม SRE (Site Reliability Engineering) ซึ่งเป็นทีมที่คอยดูแล JobThai ให้ใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพตลอดเวลาต้องมาศึกษา เรียนรู้ และทดลองเทคโนโลยีใหม่ ๆ ที่จะเอามาใช้กันอย่างหนัก เพื่อให้รู้ลึกรู้จริงมากที่สุด แล้วค่อยมาช่วยกันวางแผนในการพัฒนา ดูว่าจุดไหนน่าจะมีปัญหาเพื่อจะได้วางแผนแก้ปัญหานั้นก่อนเริ่มทำจริง และส่วนไหนที่ควรจะทำก่อน ซึ่งก็ต้องค่อย ๆ แบ่งทำทีละส่วนอีก เพื่อให้กระทบกับระบบและฟีเจอร์อื่น ๆ น้อยที่สุด
นอกจากเทคโนโลยีใหม่ ๆ แล้ว ก็มีการเพิ่มฟีเจอร์ใหม่ขึ้นมา เช่น ใน Application ก็จะมีฟีเจอร์ Highlight Jobs ที่เป็นการโฆษณาตำแหน่งงานในรูปแบบวิดีโอสั้น ๆ หรือ Jobs Near Me ที่โชว์ตำแหน่งงานว่างที่อยู่ใกล้ตัว ส่วนใน Website ก็มี Jobs on Map ที่จะแสดงตำแหน่งงานว่างในมุมมองแผนที่
![](https://blog.jobthai.com/service/image/s3_ckf_images/2892/%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%20JobThai%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%8B%E0%B8%87%20%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%20JobThai%20Platform/4%20app3.png)
แต่ที่จะไม่พูดถึงไม่ได้เลยก็คือการพัฒนาให้เลือกช่องทางในการสมัครงานได้มากถึง 4 วิธี จากเดิมที่มีแค่ การสมัครด่วน (Apply Now) และ ส่งอีเมล (Send Email) ทีมพัฒนาของเราก็ได้เพิ่มขึ้นมาอีก 2 วิธี คือ การส่งไฟล์ประวัติ (Upload Files) และการกรอกประวัติแบบย่อ (Easy Form) เพราะพฤติกรรมของผู้ใช้งานในปัจจุบันเปลี่ยนไป ก็เลยต้องมีฟีเจอร์วิธีการสมัครงานที่ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ของพวกเขามากขึ้น คือ สะดวก รวดเร็ว และง่ายต่อการใช้งาน
ดีไซน์สวย ฟีเจอร์เจ๋ง ที่เห็นกันอยู่ตอนนี้ เต็มไปด้วยความท้าทาย
ไม่มีอะไรในโลกได้มาง่าย ๆ JobThai Platform เวอร์ชันนี้ก็เหมือนกัน เพราะกว่าจะออกมาให้ทุกคนได้ใช้นั้นทีมพัฒนาต้องเจอกับความท้าทายต่าง ๆ ไม่น้อย
เริ่มตั้งแต่ Developer และทีม SRE ที่ต้องเจอกับความท้าทายในเรื่องของการจัดการระบบ และการจัดการข้อมูล เพราะ JobThai มีฟีเจอร์เยอะและมีข้อมูลมหาศาล ถ้าข้อมูลสูญหายหรือระบบอะไรสักอย่างพัง ก็จะส่งผลกระทบกับคนจำนวนมาก ไม่ว่าจะเป็นคนที่กำลังหางานอยู่ หรือฝั่งบริษัทที่ลงประกาศงาน
![](https://blog.jobthai.com/service/image/s3_ckf_images/2892/%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%20JobThai%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%8B%E0%B8%87%20%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%20JobThai%20Platform/Web%20dev%203.png)
ฝั่งของทีม Designer เองก็มีเรื่องมาท้าทายความสามารถไม่น้อยเหมือนกัน เช่น จะแก้ปัญหายังไงเวลาฟอนต์ที่โชว์บนคอมพิวเตอร์ระบบ Windows นั้นอ่านยาก และไม่สวยเหมือนฟอนต์ที่โชว์ในคอมพิวเตอร์ระบบ macOS หรือ พฤติกรรมการใช้งานของคนที่ใช้ iOS กับ Android ต่างกัน จะออกแบบยังไงดี
และสุดท้ายความท้าทายคลาสสิกที่อยู่คู่กับการพัฒนา Application หรือ Website มาตลอดก็คือปัญหาระหว่าง Developer กับ UX / UI Designer ซึ่งทีม UX / UI Designer บอกว่าปกติก็ออกแบบโดยใช้จินตนาการ และให้ความสำคัญกับความสวยงามและความง่ายในการใช้งานของผู้ใช้ แต่บางครั้ง Developer ก็ทำให้ไม่ได้ เพราะเทคโนโลยียังไม่สามารถตอบสนองได้ หรือยังไม่เสถียรพอ
ซึ่งทั้ง 2 ทีมก็ไม่ได้ตีกันเพื่อให้ฝั่งตัวเองทำงานง่ายอยู่ฝ่ายเดียว แต่พวกเขาช่วยแก้ไขปัญหาด้วยกัน โดยให้ทีม Developer รีวิวงานที่ UX / UI Designer ออกแบบมา ช่วยแชร์ไอเดีย เสนอวิธีที่ดีกับทุกฝ่าย แล้วค่อย ๆ ปรับกันไป
“เราจะไม่ถอยกลับ” ความตั้งใจ ในวันที่ Launch เว็บไซต์ JobThai โฉมใหม่
“ตื่นเต้นและกดดันมาก แต่เราตั้งเป้าหมายไว้ว่าเราจะไม่ถอยกลับ เราต้องทำให้สำเร็จ ทุกคนจะต้องได้ใช้ JobThai เวอร์ชันใหม่” คือประโยคที่ตัวแทนจากทีม SRE ซึ่งเป็นทีมที่คอยดูแล JobThai ให้ใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพตลอดเวลาบอกกับเรา เมื่อถูกถามถึงความรู้สึกตอนที่กำลังจะ Launch เว็บไซต์ JobThai เวอร์ชันใหม่
![](https://blog.jobthai.com/service/image/s3_ckf_images/2892/%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%20JobThai%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%20%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%8B%E0%B8%87%20%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%20JobThai%20Platform/sre2.png)
โดยความรู้สึกตื่นเต้นและกังวลนี้ก็เป็นความรู้สึกที่ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกัน เพราะถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ครั้งนึงของ JobThai และที่ผ่านมาก็มีแค่การทดสอบโดยระบบและทดสอบโดยทีมงานไม่กี่คน แตกต่างจากวันที่ Launch จริงเพราะวันนั้นจะเป็นวันที่ผู้ใช้งานจริงเข้ามาหลักล้านคน ด้วยจำนวนที่มากขนาดนี้ทีมก็คาดว่าอาจจะมีปัญหาในการใช้งานเกิดขึ้นบ้าง และต้องมีการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ซึ่งก็เป็นไปตามที่ทีมได้ประเมินไว้จริง ๆ แต่ทีม SRE ก็สู้ไม่ถอย พยายามแก้ปัญหาจนทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดี
ถึง JobThai จะมีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ไปแล้ว แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะหยุดแค่นี้ ยังมีอะไรน่าสนใจ ที่ THiNKNET กำลังพัฒนาและรอปล่อยออกมาให้ผู้ใช้ทั้งฝั่งที่เป็นคนหางาน และบริษัทที่ลงประกาศงานได้ใช้งานกันอีกเพียบ มารอติดตามไปด้วยกันได้เลย!
|
![](https://splash-asset.s3-ap-southeast-1.amazonaws.com/fb_group_cover.png) |
JobThai Official Group เพื่อการหางาน หาคน และแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการทำงาน |
Public group · 42,947 members |
|
|
|